Connect with us
Slider

Economy

എടിഎം ഇടപാടുകൾ പരാജയപ്പെട്ടോ?; പണം തിരികെ ലഭിച്ചില്ലെങ്കിൽ ദിവസം 100രൂപ പിഴ

Published

on

ഡൽഹി: ഡിജിറ്റൽ പണമിടപാട് മേഖലയിലെ ഏറ്റവും വലിയ പരാതികളിൽ ഒന്നാണ് എടിഎം ഇടപാടുകൾ പരാജയപ്പെടുന്നതും പണം നഷ്ടമാകുന്നതും. എന്നാൽ ഇതിനെതിരെ ശക്തമായ നടപടി സ്വീകരിക്കുമെന്നാണ് ആർബിഐ അറിയിച്ചിരിക്കുന്നത്. എടിഎം വഴി ഇടപാടിനിടെ പണം നഷ്ടപ്പെട്ടാൽ പണം തിരികെ നൽകാൻ ബാങ്കുകൾക്കുള്ള സമയപരിധിയും ആർബിഐ നിശ്ചയിച്ചു. പണം നൽകാൻ വൈകിയാൽ ഓരോ ദിവസവും 100 രൂപ പിഴ നൽകേണ്ടിവരും.
ഒരു ഉപഭോക്താവിന്റെ പരാതിയോ ക്ലെയിമോ കാത്തിരിക്കാതെ സാമ്പത്തിക നഷ്ടപരിഹാരം നൽകണമെന്നും റിസർവ് ബാങ്ക് അറിയിച്ചു. ഉപഭോക്തൃ പരാതികൾ പരിഹരിക്കുന്നതിനും നഷ്ടപരിഹാരം നൽകുന്നതിനുമായി കഴിഞ്ഞ ഏപ്രിലിൽ ടാറ്റ് സമന്വയിപ്പിക്കാനുള്ള നീക്കം സെൻട്രൽ ബാങ്ക് ആദ്യം പ്രഖ്യാപിച്ചിരുന്നു. ഉപഭോക്തൃ പരാതി പരിഹരിക്കുന്നതിന് എടുക്കുന്ന സമയം പേയ്‌മെന്റ് സംവിധാനങ്ങളിൽ വ്യത്യാസപ്പെട്ടിരിക്കുന്നു.
എല്ലാ ഇലക്ട്രോണിക് പേയ്‌മെന്റ് സംവിധാനങ്ങളിലും ഉടനടി കാര്യക്ഷമവും ഉപഭോക്തൃവുമായ സേവനം ലഭിക്കുന്നതിന്, ഉപഭോക്തൃ പരാതികളുടെയും പണം തിരിച്ചുനൽകലിന്റെയും പരിഹാര ടാറ്റ് സമന്വയിപ്പിക്കേണ്ടതും ഉപഭോക്താക്കളുടെ പ്രയോജനത്തിനായി ഒരു നഷ്ടപരിഹാര ചട്ടക്കൂട് സ്ഥാപിക്കുന്നതും ആവശ്യമാണെന്ന് റിസർവ് ബാങ്ക്  അറിയിച്ചു.
എടിഎമ്മുകൾ, കാർഡ് ഇടപാടുകൾ, ഉടനടി പണമടയ്ക്കൽ സംവിധാനം, ഏകീകൃത പേയ്‌മെന്റ് ഇന്റർഫേസ്, പ്രീപെയ്ഡ് കാർഡുകൾ എന്നിവയുൾപ്പെടെ പുതിയ മാർഗനിർദ്ദേശങ്ങൾ ബാധകമാകുന്ന എട്ട് വ്യത്യസ്ത ഇടപാടുകളെ റിസർവ് ബാങ്ക് തരംതിരിച്ചിട്ടുണ്ട്. ഇടപാടിന് ശേഷം ഒരു ദിവസത്തിനിടയിൽ അഞ്ച് ദിവസത്തേക്ക് ഓട്ടോ റിവേർസലിനുള്ള ടൈംലൈൻ സജ്ജമാക്കി.
ഒരു നിശ്ചിത സമയപരിധിക്കുള്ളിൽ പണം തിരികെ ലഭിച്ചില്ലെങ്കിൽ നഷ്ടപരിഹാരം പ്രതിദിനം 100 രൂപയായി നിശ്ചയിച്ചിട്ടുണ്ടെന്നു റിസർവ് ബാങ്ക് അറിയിച്ചു. ഉപഭോക്താക്കളുടെ ആത്മവിശ്വാസം ഉയർത്തുക, പരാജയപ്പെട്ട ഇടപാടുകൾ പ്രോസസ്സ് ചെയ്യുന്നതിൽ ആകർഷകത്വം വർധിപ്പിക്കുക എന്നിവ ലക്ഷ്യമിട്ടാണ് ഈ നീക്കം. ടാറ്റിൽ നിർവചിച്ചിരിക്കുന്നത് പോലെ എടിഎം പ്രശ്നം പരിഹരിക്കുന്നതിന്റെ ആനുകൂല്യം ലഭിക്കാത്ത ഉപഭോക്താക്കൾക്ക് ബാങ്കിങ് ഓംബുഡ്സ്മാന് പരാതി നൽകാം.
Advertisement
Click to comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Business

പാന്‍നമ്പര്‍ തെറ്റിക്കാതിരിക്കല്‍ പൗരധര്‍മ്മം; 10 അക്ക നമ്പര്‍ മാറിയാല്‍ പിഴ 10,000 രൂപ

Published

on

 

ഡല്‍ഹി: തെറ്റായ പാന്‍ വിവരങ്ങള്‍ നല്‍കിയാല്‍ പിഴ ഈടാക്കാന്‍ കേന്ദ്രസര്‍ക്കാര്‍ തീരുമാനം. ആദായ നികുതി നിയമത്തിലെ സെക്ഷന്‍ 272 ബി പ്രകാരമാണ് പിഴ. പാന്‍ കാര്‍ഡിലെ 10 അക്ക നമ്പര്‍ തെറ്റായി നല്‍കിയാല്‍ 10,000 രൂപ വരെ പിഴ ഈടാക്കും. ആദായനികുതി വകുപ്പിന്റെ ഔദ്യോഗിക വെബ്സൈറ്റ് (www.incometaxindia.gov.in) പ്രകാരം, റൂള്‍ 114 ബി അനുസരിച്ച് 18-ഓളം ഇടപാടുകള്‍ക്ക് പാന്‍ കാര്‍ഡ് നിര്‍ബന്ധമാണ്.

ഇതില്‍ കേന്ദ്ര സര്‍ക്കാര്‍, സംസ്ഥാന സര്‍ക്കാര്‍, കോണ്‍സുലാര്‍ ഓഫീസുകള്‍ എന്നിവയിലൊഴികെയുള്ള വ്യക്തികള്‍ പാന്‍ കാര്‍ഡ് വിവരങ്ങള്‍ നല്‍കേണ്ടത് നിര്‍ബന്ധിതമാണ്. ഇരുചക്ര വാഹനങ്ങള്‍ ഒഴികെയുള്ള മോട്ടോര്‍ വാഹനം വാങ്ങലും വില്‍പനയും, ബാങ്ക് അക്കൗണ്ട് തുറക്കല്‍, ക്രെഡിറ്റ്/ഡെബിറ്റ് കാര്‍ഡ് അപേക്ഷ, ഡീമാറ്റ് അക്കൗണ്ട് തുറക്കല്‍, 50,000 രൂപയില്‍ കൂടുതല്‍ തുക അടയ്ക്കല്‍ എന്നിവ ഇതില്‍ ഉള്‍പ്പെടുന്നു. 1961-ലെ ആദായനികുതി നിയമത്തിലെ സെക്ഷന്‍ 139 എ പ്രകാരം ഒരാള്‍ക്ക് ഒരു പാന്‍ കാര്‍ഡ് മാത്രമേ ഉണ്ടാകൂ. പാന്‍ ഉടമ തന്റെ വിലാസം മാറ്റിയാലും പാന്‍ അതേപടി തുടരും. ആധാറും പാനും ഇപ്പോള്‍ പരസ്പരം മാറ്റാവുന്നവയാണ്. എന്നാല്‍ പാനിന് പകരമായി തെറ്റായ ആധാര്‍ നല്‍കിയാല്‍ 10,000 രൂപ പിഴയും ഈടാക്കും. അതേസമയം ഒന്നിലധികം പാന്‍ കാര്‍ഡ് കൈവശം വയ്ക്കുന്നത് നിയമവിരുദ്ധമാണ്. രണ്ടോ അതിലധികമോ പാന്‍ കാര്‍ഡുകളുമായി പിടിക്കപ്പെട്ടാല്‍ നിയമ നടപടിയോ സാമ്പത്തിക പിഴയോ നേരിടേണ്ടിവരും. 1961 ലെ ആദായനികുതി നിയമത്തിലെ സെക്ഷന്‍ 272 ബി അനുസരിച്ച്, ഒന്നിലധികം പാന്‍ കൈവശം വച്ചാല്‍ 10,000 രൂപ പിഴ ഈടാക്കും. അതിനാല്‍, നിങ്ങള്‍ക്ക് രണ്ടോ അതിലധികമോ പാന്‍ ഉണ്ടെങ്കില്‍ അധിക പാന്‍ സമര്‍പ്പിക്കണം. അധിക പാന്‍ ഓണ്‍ലൈന്‍ വഴിയും സമര്‍പ്പിക്കാം.

Continue Reading

Business

കെ.എസ്.എഫ്.ഇ ആസ്ഥാനമന്ദിരം ഉദ്ഘാടനം ഞായറാഴ്ച

Published

on

 

തൃശ്ശൂര്‍: സുവര്‍ണജൂബിലി സ്മാരകമായി നവീകരിച്ച കെ.എസ്.എഫ്.ഇ ആസ്ഥാനമന്ദിരത്തിന്റെ ഉദ്ഘാടനം ഞായറാഴ്ച രാവിലെ 11ന് മുഖ്യമന്ത്രി പിണറായി വിജയന്‍ നിര്‍വ്വഹിക്കും. തൃശൂര്‍ ടൗണ്‍ ഹാളില്‍ നടക്കുന്ന സമ്മേളനത്തില്‍ ധനമന്ത്രി തോമസ് ഐസക് അധ്യക്ഷത വഹിക്കും.

സുവര്‍ണജൂബിലി മെമ്മോറിയല്‍ പോസ്റ്റല്‍ സ്റ്റാമ്പിന്റെ പ്രകാശനം മന്ത്രി വി.എസ്. സുനില്‍കുമാര്‍ നിര്‍വഹിക്കും. സുവര്‍ണ ജൂബിലി വര്‍ഷാഘോഷങ്ങളുടെ ഉദ്ഘാടനം മന്ത്രി എ.സി. മൊയ്തീന്‍ നിര്‍വഹിക്കും. കെ.എസ്.എഫ്.ഇ ചരിത്ര പുസ്തകം മന്ത്രി സി. രവീന്ദ്രനാഥ് പ്രകാശനം ചെയ്യും. പ്രതിപക്ഷ നേതാവ് രമേശ് ചെന്നിത്തല, ചീഫ് വിപ്പ് കെ. രാജന്‍, മുന്‍ മുഖ്യമന്ത്രി ഉമ്മന്‍ചാണ്ടി, ടി.എന്‍. പ്രതാപന്‍ എംപി, തുടങ്ങിയവര്‍ പങ്കെടുക്കുമെന്ന് കെ.എസ്.എഫ്.ഇ ചെയര്‍മാന്‍ അഡ്വ. പീലിപ്പോസ് തോമസ് വാര്‍ത്താസമ്മേളനത്തില്‍ അറിയിച്ചു.

Continue Reading

Subscribe

Enter your email address

Featured

Mobile5 hours ago

വാട്സാപ്പിൽ പുതിയ അപ്‍ഡേറ്റ് വരുന്നു.

  ഡാർക് മോഡ് ഇപ്പോൾ വെളുപ്പിൽ കാണുന്നതെല്ലാം കറുപ്പായി മാറും. അക്ഷരങ്ങളും മറ്റു നിറങ്ങളിലുള്ള ഘടകങ്ങളും കണ്ണിനു സുഖകരമായ നിറങ്ങളിലേക്കു മാറും. ഇതുവഴി ബാറ്ററി ഉപയോഗം കുറയ്ക്കാനാകും....

Media6 hours ago

ഗ്ലോബല്‍ മീഡിയ അസോസിയേഷന്‍ മാധ്യമപുരസ്‌കാരം ഡോ.എം.സ്റ്റീഫന്

തിരുവല്ല: ഇന്ത്യാ പെന്തക്കോസ്ത് ദൈവസഭയിലെ മാധ്യമപ്രവര്‍ത്തകരുടെയും എഴുത്തുകാരുടെയും അന്തര്‍ദേശീയ സംഘടനയായ ഐപിസി ഗ്ലോബല്‍ മീഡിയ അസോസിയേഷന്റെ 2020 ലെ വര്‍ഷത്തെ മാധ്യമ പുരസ്‌കാരം ഡോ.എം.സ്റ്റീഫന്. നവംബര്‍ 11...

us news6 hours ago

വാഷിംഗ്ടണില്‍ വ്യഭിചാരം നിയമവിധേയമാക്കാന്‍ നീക്കം: ശക്തമായ എതിര്‍പ്പുമായി ക്രൈസ്തവസഭ

വേശ്യാവൃത്തിയും വ്യഭിചാരവും നിയമാനുസൃതമാക്കാനുള്ള ബില്ലിനെതിരെ വാഷിംഗ്ടണില്‍ കത്തോലിക്ക സഭയുടെ നേതൃത്വത്തില്‍ ഇതര ക്രൈസ്തവസഭകള്‍ രംഗത്ത് വന്നു. വ്യഭിചാരം കുറ്റകരമല്ലാതാക്കാന്‍ വാഷിംഗ്ടണ്‍ ഡിസി കൗണ്‍സില്‍ ഡെമോക്രാറ്റിക് പാര്‍ട്ടി അംഗങ്ങള്‍...

Travel6 hours ago

ഹെല്‍മെറ്റ് പരിശോധന; ആദ്യ ദിവസം പിഴയായി ലഭിച്ചത് രണ്ടര ലക്ഷം രൂപ

  തിരുവനന്തപുരം: ഹെല്‍മെറ്റ് പരിശോധന കര്‍ശനമാക്കി ഗതാഗത വകുപ്പ്. ഇന്നലെ മാത്രം പരിശോധനയില്‍ കണ്ടെത്തിയ നിയമലംഘനങ്ങള്‍ക്ക് രണ്ടര ലക്ഷം രൂപ പിഴ ഈടാക്കി. ഇരുചക്ര വാഹനങ്ങളില്‍ ഹെല്‍മെറ്റില്ലാതെ...

Media2 days ago

ഐ.പി.സി ഫാമിലി കോണ്‍ഫ്രന്‍സ് പ്രമോഷന്‍ യോഗവും വചന പ്രഘോഷണവും ഡാളസ്സില്‍

ഒക്കലഹോമ: വടക്കേ അമേരിക്കയിലും കാനഡയിലുമുള്ള ഇന്ത്യാ പെന്തക്കോസ്ത് ദൈവസഭയുടെ 18 മത് കുടുംബ സംഗമത്തിന്റെ സുഗമമായ നടത്തിപ്പിനായും അനുഗ്രഹത്തിനുമായുള്ള പ്രമോഷന്‍ യോഗം ഡിസംബര്‍ 8 ഞായറാഴ്ച വൈകുന്നേരം...

Movie2 days ago

കലോത്സവ കിരീടം പാലക്കാടിന്

  മണിക്കൂറുകൾ നീണ്ട ആകാംക്ഷയ്ക്കൊടുവിൽ സംസ്ഥാന സ്കൂൾ കലോൽസവ കിരീടം പാലക്കാട് സ്വന്തമാക്കി. 951 പോയിന്റുകളുമായാണ് പാലക്കാടിന്റെ നേട്ടം. 949 പോയിന്റുകളുമായി കോഴിക്കോടും കണ്ണൂരും രണ്ടാം സ്ഥാനം...

Trending